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KATI YA
RO LT D i i i G seia s IRALANRCAN
NA
SHIRIKA LA UMEME TANZANIA
T AN i aua s an ek A R s N R MLALAMIKIWA
TUZO YA MAKUBALIANO

(Imetolewa na Kamati ya Sheria na Utawala ya Bodi ya Wakurugenzi ya
EWURA katika kikao chake cha 146 cha tarehe 17 mwezi Machi 2025)

1. Maelezo ya Awali

Mnamo tarehe 23 Januari 2025, Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati
na Maji "EWURA" (“Mamlaka”) ilipokea malalamiko kutoka kwa C.l. Group
ikiwakilishwa na Saulo Jackson Kusakalah wa Mbezi Beach, Wilaya ya
Kinondoni Mkoa wa Dar es Salaam (Mlalamikaji) dhidi ya Shirika la Umeme
Tanzania (TANESCO) (Mlalamikiwa). Mlalamikaji analalamikia kitendo cha
Mlalamikiwa kumtoza ankara isiyo halali kiasi cha TZS 78,289,797.30.



Mlalamikaji anaeleza mnamo tarehe 23 Januari 2023 maofisa kutoka ofisi ya
Mialamikiwa walifika eneo la Mlalamikaji kwa ajili ya ukaguzi wa miundombinu
ya umeme walipofika walienda moja kwa moja katika dira ya umeme kwa ajili
ya uchunguzi. Mlalamikaji anaendelea kueleza kwamba mara ya baada
kumaliza uchunguzi wao walimpatia taarifa kuwa nyaya ndani ya dira hiyo
zimefungwa tofauti na hivyo imesababisha upotevu wa umeme katika upande
wa matumizi.

Mialamikaji anafahamisha kwamba mnamo tarehe 25 Februari 2023 alipokea
barua kutoka ofisi ya Mlalamikiwa ikitoa taarifa juu ya ukaguzi ambao
umefanyika tarehe 23 Januari 2023, na kumtaka Mlalamikaji alipie kiasi
bishaniwa cha TZS 78,289,678.35 ikiwa ni gharama ya umeme uliopotea katika

matumizi yake baada ya nyaya za dira kufungwa tofauti.

Mlalamikaji anaendelea kufahamisha kwamba waliendelea kufanya
mawasiliano na ofisi ya Mlalamikiwa kwa kuandika barua tarehe 27 Machi 2023
ya kupinga madai ya TZS 78,289,678.35 yaliyowasilishwa kwa barua ya tarehe
25 Februari 2023 kutoka kwa Mlalamikiwa. Mlalamikaji anafafanua kwamba
yeye alikuaamekwishalipa ankara zote za miezi yote bila kuacha, hivyo
Mlalamikiwa hapaswi kumdai Mlalamikaji kwa maana ni makosa ambayo
yamesababishwa na wao wenyewe na sio makosa ya Mlalamikaji.

Mlalamikaji anaendelea kufafanua zaidi kwamba alifanya mawasiliano na
Mialamikiwa kwa muda mrefu sana na kuomba Mlalamikiwa aandike barua ya
kutoendelea kuidai ofisi yake lakini hakupata muafaka wa malalamiko yake,
mnamo tarehe 23 Januari 2024 Mlalamikaji aliwasilisha malalamiko yake kwa
Mamlaka (EWURA) na kuiomba Mamiaka imuamuru Mlalamikiwa mambo
yafuatayo: -

(a) Kuondolewa kwa deni bishaniwa kiasi cha TZS 78,289,678.35 kwenye
akaunti ya Mialamikaji.
(b) Mialamikiwa asifanye chochote juu ya huduma inayotelewa kwa

Mialamikaji hadi pale Malalamiko yatakapofikia muafaka.



Baada ya kupokea malalamiko ya Mlalamikaji, Mamlaka (EWURA) mnamo
tarehe 29 Januari 2024, ilimwandikia Mlalamikiwa na kumuamuru kuleta
waraka wa utetezi ndani ya siku ishirini na moja (21) kwa mujibu wa Kanuni ya
6 (1) na 7 (1) ya Kanuni za EWURA za utatuzi wa Migogoro (EWURA
(Consumer Complaints Settlement Procedure), Rules 2020)).

Mnamo tarehe 20 Februari 2024, Mlalamikiwa aliwasilisha utetezi wake na
kukiri kupokea malalamiko ya Mlalamikaji na kueleza kwamba dira ya
Mlalamikaji ilikuwa inahesabu chini ya kiwango na hivyo Mlalamikaji anapaswa
kulipia kiasi cha TZS 78,289.678.35 kwani ni matumizi yake ya umeme ambayo
alikuwa anayatumia.

Mialamikiwa anaendelea kueleza kwamba Mlalamikaji anapswa pia kuthibitisha
Malalamiko yake na madai mengine yote ambayo ameorodhesha katika fomu
yake ya Malalamiko, anaendelea kueleza kwamba anaiomba Mamlaka
(EWURA) kutupilia mbali Malalamiko ya Mlalamikaji kwa kuwa hayana msingi
wowote ule.

Vikao vya usuluhishi baina ya pande zote mbili vilifanyika tarehe 21 Mei
2024 tarehe 12 Novemba 2024 na tarehe 14 Februari 2025 katika ofisi za
Mamalaka (EWURA) jengo la Psssf Complex Ghorofa ya nne mwisho wa kikao
wadaawa walikubaliana mambo yafuatayo:-

(a) Mialamikaji atalipa kiasi bishaniwa cha TZS 78,289,797.30 bila riba
katika kipindi cha miezi 24 kuanzia tarehe 14 Februari 2025 hadi tarehe
15 februari 2027 kwa malipo ya TZS 3,262,074.89 kila mwezi; na

(b) Mlalamikiwa atafuta riba zote zitakazotokana na kiasi bishaniwa cha
TZS 78,289,797.30 mara baada Mlalamikaji atakapomaliza kulipa kiasi
cha TZS 78,289,797.30.

Makubaliano haya yamefupishwa kimaandishi kama inavyoainishwa kwenye
Kanuni ya 14 (4) ya Kanuni za Taratibu za Kutatua Migogoro Tangazo la
Serikali Na. 428 la 2020 na kama inavyoainishwa kwenye fomu ya
makubaliano.



2. Makubaliano
Pande zote mbili zilikubaliana yafuatayo:-

(a) Kwamba Mlalamikaji atalipa kiasi bishaniwa cha TZS 78,289,797.30 bila
riba katika kipindi cha miezi 24 kuanzia tarehe 14 Februari 2025 hadi
tarehe 15 Februari 2027, kwa malipo ya tzs 3,262,074.89 kila mwezi; na

(b) Kwamba Mialamikiwa atafuta riba zote zitakazotokana na kiasi
bishaniwa cha TZS 78,289,797,30, mara baada mlalamikaji
atakapomaliza kulipa kiasi cha TZS 78,289,797.30.

Kwa mujibu wa Kanuni ya 14 (5) ya Kanuni za Taratibu za Kutatua Migogoro
Tangazo la Serikali namba 428 la 2020, makubaliano haya yameandikishwa
kama Tuzo ya Mamlaka. Kila pande itabeba gharama zake katika shauri hili.

IMETOLEWA KWA LAKIRI ya Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati na
Maji Dodoma tarehe 17 mwezi Machi 2025.
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